Forex-Currency Trading-Swiss based forex related website. Home ----- กระดานสนทนาหน้าแรก ----- Gold Chart,Silver,Copper,Oil Chart ----- gold-trend-price-prediction ----- ติดต่อเรา
หน้า: 1 ... 192 193 [194] 195 196 ... 1237   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมลงทุนทองแบบนี้ ช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ  (อ่าน 1447770 ครั้ง)
paul711
Moderator
Hero Member

Gold is value because it's value!

« ตอบ #2895 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:42:51 PM »

คุณ paul บทวิเคราะห์วันนี้ ออกมายังครับ
Smiley หน้า 192  ออกแล้วครับ

ผมไม่ใช่กูรูเรื่องทอง ไม่เคยเขียนหรือพูดแม้แต่ครั้งเดียวว่าเก่งเรื่องทองอ่านที่ผมเขียน แล้วตัดสินใจเอง เกิดผิดพลาด ต้องรับผิดชอบเองอย่าโทษผู้อื่นว่าพลาดเพราะไปเชื่อคนอื่น ไม่มีใครบังคับให้ท่านเชื่อ ผมเป็นแค่ชาวบ้านธรรมดา----Paul711 
จุดหมาย 1) ทองแท่ง ให้ได้กําไร อย่างน้อย 10% ทุก 3 เดือน 2) Gold Future ให้ได้กําไรอย่างน้อย 5% ทุกเดือน 3) gold online ให้ได้กําไร อย่างน้อย 5% ทุกเดือน 
ชีวิตต้องมีหลักและจุดหมายที่ดีและแน่นอน ชีวิตที่ไม่มีหลักที่ดีเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวก็เปรียบเหมือนเรือที่ไม่มีหางเสือ ใครชวนให้ทําดีก็ดีไป ใครชวนให้ทําเรื่องไม่ดี ก็จะพบกับความล้มเหลวและภัยพิบัติได้

http://ichpp.egat.co.th/

Gold2Gold.com
YaSeeFun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2896 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:44:48 PM »

คุณ paul บทวิเคราะห์วันนี้ ออกมายังครับ

ขอบคุณครับ คุณpaul
MIJI
Hero Member

« ตอบ #2897 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:46:15 PM »

เปิดมาเห็นเลขสามตัว คิดว่าอะไรสะอีก Grin

บทวิเคราะห์คือแนวทาง  การตัดสินใจคือตัวเราเอง
pck.
Newbie
*

« ตอบ #2898 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:52:36 PM »

สวัสดีครับคุณพอลและทุกท่าน ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ Smiley

คิดดี ทำดี ได้ดี มีความสุข ไม่เบียดเบียนใคร
Belmont
Jr. Member
**

« ตอบ #2899 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:05:47 PM »

เปิดมาเห็นเลขสามตัว คิดว่าอะไรสะอีก Grin
555 หรือคุณ miji จะมีดวงอีก
ตามด้วยดิครับ  O0
_LAN_NA_
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2900 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:29:59 PM »

อืม กระจ่างทั้งเรื่องทอง และเรื่องศีลธรรม

ได้ความรุ้จากพี่พอลเป็นอย่างดีครับ

ขอบคุณพี่พอลมากครับ (^^)

yoh
Jr. Member
**

« ตอบ #2901 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:41:06 PM »

Grinขอบคุณครับป๋า Grin
mvb
Hero Member

« ตอบ #2902 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:48:13 PM »

Grinขอบคุณครับป๋า Grin

พี่ yoh ผม mail ไปหาแล้วนะครับ Smiley
Theephat
Hero Member

« ตอบ #2903 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:04:18 PM »

วันนี้ขอบคุณมากครับคุณพอล ได้อะไรๆเยอะแยะมากมายเลยครับ Grin Grin Grin Grin
Lin
Newbie
*

« ตอบ #2904 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:58:19 PM »

นั่นนะสิครับ คือกำไรจากการลงทุนทอง ได้มาจากบุคคลที่เค้าขาดทุน

คือมีคนได้ และมีคนเสีย อย่างนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าข่ายหรือปล่าวนะครับ พี่พอล

ไม่ใช่การวัดดวง ผมว่าไม่ใช่การพนันแน่นอนครับ
Smiley  มาคุยต่ออีกหน่อยเรื่องซื้อขายทองออนไลน์กับ G Future ว่าเข้าข่ายการพนันทางศีลธรรมหรือไม่
ในเรื่องศีลธรรม ผมเขียนแล้วว่า ถ้ายังไม่มีส่วนใดผิดศีล ๕ ก็ยังไม่ผิดศีล
ส่วนการพนัน จากพจนานุกรม "คือการเสี่ยง โดยเอาเงินหรืออย่างอื่นๆมาต่อรองเพื่อให้ได้ทรัพย์สินนั้น"
แล้วการเสี่ยงคืออะไร  เสี่ยง

คำแปล

น. ซีก, ส่วนย่อย. ก. คาด, คาดคะเน; ปล่อยตาม บุญตามกรรม, ลองทำอย่างไม่รู้แน่ว่าจะได้ผลหรือไม่.

แล้วเรามาดูที่เราลงทุนในออนไลน์หรือ G Future มีความเสี่ยงหรือไม่ ตอบ มีแน่ๆ แต่เสี่ยงมากน้อยแค่ไหน
ถ้าไปเทียบกับเล่นไพ่ ในบ่อน หรือแทงม้า  [ซื้อตั๋วดูม้าแข่ง ไม่ใช่เอาของมีคมไปแทงม้า ] ที่สนามม้า
ก็บอกได้ว่า ความเสี่ยงของการซื้อขายทองออนไลน์ หรือ Future มีความเสี่ยงตํากว่ามากๆ ยิ่งถ้ามีความรู้พอควร
เรื่องกราฟเทคนิค และพื้นฐาน และถ้าถือได้ยาวพอควร ความเสี่ยงอาจแทบไม่มีเลย ถ้าซื้อ ไม่ได้ทําช้อต
ถ้าไม่มีความเสี่ยงเลยหรือเสี่ยงน้อยมากจะเรียกว่าการพนันได้หรือไม่

และจากความจริงที่เราเข้ามาลงทุนในการซื้อขายออนไลน์หรือFuture จุดตั้งใจของเราคือ การลงทุนหวังผล
กําไร จุดหมายของเราไม่ได้ตั้งไว้ที่ว่าเราจะเข้าเล่นการพนัน  
แต่ก็จะมีข้อแย้งอีก ออนไลน์หรือ future มีกองทุนใหญ่ คอยคุมทืศทางทอง ให้ขึ้นลงได้ ถ้าแบบนี้ ก็คล้ายการพนันอีก

คราวนี้มาดูด้านการวัดดวง เราลงทุนซื้อขายทอง เราต้องวัดดวงมั๊ย ต้องโยนหัวก้อยมั๊ย ตอบไม่ต้อง เพราะเรามีข้อมูล
พื้นฐานและกราฟเทคนิค  ถ้ามองในแง่การวัดดวง การซื้อขายออนไลน์หรือ Future ก็ไม่ใช่การพนัน

ถ้ามาดูในแง่ คนลงทุนในออนไลน์หรือ Future มีทั้งกําไรและขาดทุน จะเป็นเหมือนการพนันหรือไม่ ข้อนี้ก็ยาก
เพราะถ้ามองแบบมีทั้งการกําไรและขาดทุน เราลองมาเทียบกับการค้าขายทั่วไป เช่น มีการเปิดร้านขายยา 100 ร้าน
แต่ละร้านซื้อยามาจากโรงงานผลืตยา 10 แห่ง คราวนี้ผ่านไป 1 เดือน มีร้านขายยาที่ได้กําไรจากการขาย 60 ร้าน
อีก 40 ร้านขาดทุน เพราะคนซื้อยาน้อย แต่โรงงานผลิตยาทั้ง 10 แห่งได้กําไร แบบนี้จะเรียกว่าเป็นการพนันหรือไม่

สรุป ผมคิดว่าจะมองเป็นการพนันก็ได้ส่วนหนึ่ง ถ้าเราซื้อขายแบบเสี่ยงล้วนๆ ไม่มีข้อมูลอะไรเลย แต่ตรงกันข้าม
ถ้าเรามีข้อมูลและการอ่านค่าทางเทคนิคได้ดี และซื้อขายแบบมีเหตุผล และซื้อขายแบบความเสี่ยงตํา พอมีกําไรก็ออก
แล้วซื้อขายใหม่ แบบนี้ผมว่าน่าจะมองเป็นแบบการลงทุนมากกว่า ที่จะเป็นการพนัน
ส่วนที่คุณลิน ถาม Future ถูกจํากัดด้วยเวลา แต่ถ้าเราซื้อขายแบบมีข้อมูล ทางพื้นฐานและเทคนิค ไม่ได้เสี่ยงเหมือน
เล่นไพ่ การที่จะมองว่าเป็นการพนันก็น้อยลง แต่มีเรื่องเวลามาจํากัด ก็เลยทําให้การลงทุน ถูกมองเหมือนการพนันได้เหมือนกัน

ปล ส่วนที่ซื้อขายทองแท่ง ตัดปัญหาเรื่องการพนันนได้เลยครับ 100% ไม่มีส่วนของการพนัน เป็นการลงทุนล้วนๆ
ขอบคุณคุณพอลมากนะคะสำรับคำอธิบายที่ละเอียดค่ะ
_LAN_NA_
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2905 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:15:38 PM »

ว้าววว ไปแตะ 1031 แล้ว
Jeera
Hero Member

Happy day!

« ตอบ #2906 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:17:18 PM »

ขอบคุณค่ะพี่พอล  Smiley

Someone love one
Some one love two
But I love one
That One is...U  (^?^)-?
มั่งมีศรีสุข
Newbie
*

« ตอบ #2907 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:34:51 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ อยากแชร์ความคิดเห็นในอีกแง่มุมหนึ่ง
คำว่า"การพนัน" นั้นแยกยากนะครับว่าอะไรใช่หรือไม่ใช่ เพราะสมัยพุทธกาลก็คงยังไม่มีป็อกเด้ง ไฮโล
ส่วนตัวผมมองว่าคำจำกัดความของการพนันมันเป็นนิยามคร่าวๆเท่านั้น ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ที่สำคัญคำสอนเรื่อง
การพนันจุดมุ่งหมายคงจะมุ่งเน้นให้คนละจากความโลภมากกว่า(เดาเอาแบบคนฉลาดน้อยนะครับ 555)
เพราะคนที่ติดการพนันทุกคนที่ผมเคยเห็นมาจะมีแต่ความโลภทั้งนั้น ซึ่งความโลภนั่นแหละทำให้เราไม่เป็นสุข
แถมยังให้เราเป็นทุกข์ ยิ่งได้กำไรก็ยิ่งกลัวเสียและยิ่งอยากได้มากขึ้นเรื่อยๆ บางคนเครียดจนนอนไม่หลับ
ผมว่าทุกข์ถนัดเลย ผมรู้จักคนคนหนึ่ง(เป็นผู้ใหญ่ที่นับถือที่สุดในชีวิต) ไปเที่ยวบ่อน(แถวๆชายแดน)
เพื่อนเขาชวนไป เขาก็เล่นเหมือนกันแต่แค่ไม่กี่ร้อย แถมเสียอีกด้วย เค้าแค่อมยิ้ม จากนั้นก็ไม่เคยเห็นเล่นอีกเลย
ผมแกล้งถามว่า "ไม่อยากได้คืนหรอ" เค้าตอบว่า "ได้ก็เลิก ไม่ได้ก็เลิก อยู่แล้ว แค่อยากลองดูว่าความรู้สึกเป็นไง"
ส่วนตัวผมมองว่ากรณีนี้เป็นการศึกษามากกว่าเรียกว่าเป็นการพนัน(เรียกว่าเข้าข้างพวกเดียวกันเองหรือเปล่าไม่รู้ อิอิ)
แต่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างเพราะถ้าจิตใจคนลองยังมีความโลภย่อมต้องอยากได้คืนแน่นอน ลองถามตัวเองดูครับว่าทุกวันนี้
เรามีความสุขไหม แต่อย่าหลอกตัวเองนะครับ(ผมเนี่ยแหละชอบหลอกตัวเองและหลอกคนอื่นว่ามีความสุขตลอดเวลา 555)
เราจะได้คำตอบว่าที่เราทำอยู่เป็นการพนัน หรือ การลงทุน ผมแอบเห็นหลายคนทีเดียวที่นิ่งเสมอไม่ว่าทอง
จะขึ้นหรือลง ตกขบวนก็ยังเฉยๆ ติดดอยก็ยิงนิ่งๆอีก สงบสยบความเคลื่อนไหวจริงๆ วิทยายุทธสูงส่งมากๆ
   ที่สำคัญอย่าลืมทำบุญ + ทานบ่อยๆนะครับ ได้กำไรก้แบ่งมาทำบุญ + ทานกันบ้าง จะมากจะน้อยก็ว่ากันตามสะดวก
ผู้ใหญ่ท่านนั้นสอนผมจนจำขึ้นใจมาว่า รวยอะไรก็ไม่เท่ารวยบุญ เพราะบุญเป็นสิ่งเดียวที่จะสามารถไปกับเราได้ทุกที่และทุกภพทุกชาติ
(ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า แต่คิดแบบนั้นแล้วก็สบายใจดีครับ ช่างเป็นการลงทุนระยะยาวที่คุ้มค่าจริงๆ 555) ทุกวันนี้แม้จะทำบุญไม่บ่อย
แต่ก็พยายามที่จะทำทุกครั้งที่มีโอกาส บอกตรงๆว่า "ไม่รวย" และเงินลงทุนก็จิ๊บจ๊อยเมื่อเทียบกับหลายๆคนที่นี่ แต่ก็ไม่เคยงกที่จะทำบุญและทาน
ทำไปเถอะครับจะมากจะน้อยไม่สำคัญทำแล้วอย่าเสียดายทีหลังเป็นใช้ได้ เอาแค่ที่เราไม่ลำบากใจ+กาย ก็พอ

"ข้าวยังต้องกินทุกวัน แล้วบุญจะทำครั้งเดียวได้อย่างไร ถ้ามัวรอแต่ให้รวยแล้วจะทำมากๆ เกิดตายไปก่อนก็ไม่ต้องทำกันพอดี"
อิอิ แอบเอามาจากผู้ใหญ่ท่านนั้นที่สอนผมมา นะครับ ^^

พูดจากใจจริง ผมว่าที่นี่เป็นที่ๆดีจริงๆ มีแต่คนหยิบยื่นนํ้าใจให้กัน แบ่งปันสิ่งต่างๆให้กัน ช่างหาได้ยากยิ่งบนโลกDigitalอย่างทุกวันนี้
ผมว่าช่างเป็นวาสนาของผมจริงๆที่ได้เจอที่นี่ พูดมากเชียวผิดพลาดประการใดกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ อย่าถือสาเด็กอย่างผมนะครับ

ชีวิตเหมือนข้อสอบอัตนัย ที่เราต้องตั้งคำถาม และ หาคำตอบด้วยตัวเราเอง-ดร.วรภัทร ภู่เจริญ
[-ขอทุกท่านจงมีแต่ความสุข ความเจริญ ยิ่งๆขึ้นไปด้วยกันทั้งหมด-]
~สาธุ~
mootoon
Newbie
*

« ตอบ #2908 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:38:44 PM »

รบกวนป๋าพอลครับ  ถ้าออกรอบนี้ไม่ได้แร้วอีกนานมั๊ยครับกว่าที่จะลงมาถึง1020  คือถ้าคัท ลอส  ก็เสียเยอะอ่ะครับเปงแสน  มะรู้เอาไรดี Cry
paul711
Moderator
Hero Member

Gold is value because it's value!

« ตอบ #2909 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 07:46:12 PM »

รบกวนป๋าพอลครับ  ถ้าออกรอบนี้ไม่ได้แร้วอีกนานมั๊ยครับกว่าที่จะลงมาถึง1020  คือถ้าคัท ลอส  ก็เสียเยอะอ่ะครับเปงแสน  มะรู้เอาไรดี Cry
Smiley คุณ mootoon ใจเย็นๆครับ รอบนี้อาจลงถึง 1020 เลยก็ได้  สัญญาหมดเมื่อไรครับ
 เพราะเมื่อสักครู่ใหญ่ๆก็ลงมาถึง 1030 แล้ว   อย่าเพิ่งคัดลอส เพราะทองรายวัน ยังไม่กลับตัวขึ้น  ผมว่าดูต่อจนถึง
30 ตค นี้ครับ ถ้ารอบนี้ลงไม่ถึง รอบหน้าก็น่าจะลงถึงครับ รอบหน้าประมาณ 14-20 พย นี้ครับ ที่ทองจะลงอีกครั้ง และ
อาจลงนาน 4-5 สัปดาห์ เพราะกราฟทองรายสัปดาห์ จ่อลงอยู่ ถ้ารายสัปดาห์ลงจริง ราคา อาจได้เห็น 1000 ด้วย ประมาณ
ปลายเดือน พย   ถึง ต้นเดือน ธค

ผมไม่ใช่กูรูเรื่องทอง ไม่เคยเขียนหรือพูดแม้แต่ครั้งเดียวว่าเก่งเรื่องทองอ่านที่ผมเขียน แล้วตัดสินใจเอง เกิดผิดพลาด ต้องรับผิดชอบเองอย่าโทษผู้อื่นว่าพลาดเพราะไปเชื่อคนอื่น ไม่มีใครบังคับให้ท่านเชื่อ ผมเป็นแค่ชาวบ้านธรรมดา----Paul711 
จุดหมาย 1) ทองแท่ง ให้ได้กําไร อย่างน้อย 10% ทุก 3 เดือน 2) Gold Future ให้ได้กําไรอย่างน้อย 5% ทุกเดือน 3) gold online ให้ได้กําไร อย่างน้อย 5% ทุกเดือน 
ชีวิตต้องมีหลักและจุดหมายที่ดีและแน่นอน ชีวิตที่ไม่มีหลักที่ดีเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวก็เปรียบเหมือนเรือที่ไม่มีหางเสือ ใครชวนให้ทําดีก็ดีไป ใครชวนให้ทําเรื่องไม่ดี ก็จะพบกับความล้มเหลวและภัยพิบัติได้

http://ichpp.egat.co.th/

Gold2Gold.com
Gold Price today, Gold Trend Price Prediction, ราคาทองคํา, วิเคราะห์ทิศทางทองคํา

images by free.in.th
Thanks: ฝากรูป dictionary ---------------------Charts courtesy of Moore Research Center, Inc. For more information on Moore Research products and services click here. --- http://www.mrci.com ---------- ---------------------------------------------รูปกราฟแสดงราคาทองในอดีตปี 1974-1999 ของ Moore Research Center, Inc. แสดงฤดูกาลที่ราคาทองขึ้นสูงสุดและตําสุด เอาแบบคร่าวๆ เส้นนําตาลหรือนําเงินก็ใกล้เคียงกัน เส้นนําตาลเฉลี่ย 15 ปี เส้นนําเงินเฉลี่ย 26 ปี ราคาตําสุดของเส้นนําตาล หรือเฉลี่ย 15 ปี ในเดือน ปลายเดือน เมษ และปลายเดือน สค ต่อต้นเดือน กย[/color] สูงสุดในเดือน กพ กับ พย / ส่วนเฉลี่ย 26 ปี ราคาตําสุด ต้น กค กับ ปลาย สค และราคาสูงสุดในเดือน กพ และ กลางเดือน ตค ----- แค่ดูคร่าวๆ เป็นแนวทาง อย่ายึดมั่นว่าจะต้องเป็นตามนี้ ข้างล่างเป็นกราฟราคานํามัน ตามฤดูกาล จาก Charts courtesy of Moore Research Center, Inc. images by free.in.th
หน้า: 1 ... 192 193 [194] 195 196 ... 1237   ขึ้นบน
พิมพ์