Forex-Currency Trading-Swiss based forex related website. Home ----- กระดานสนทนาหน้าแรก ----- Gold Chart,Silver,Copper,Oil Chart ----- gold-trend-price-prediction ----- ติดต่อเรา
หน้า: [1] 2 3 ... 67   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จบ ป.4 หัดเล่นทอง 2  (อ่าน 87816 ครั้ง)
ccczaa
Jr. Member
**

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 03:02:25 AM »

ตามเข้ามาอ่านครับ ขอบคุณครับ

Smiley  สวัสดีครับ  คุณ ccczaa  ยินดีต้อนรับครับ
ใช่คุณ ccczaa ที่คุณ mint เอาบทความมาลงหรือเปล่า
ขอโทษด้วย ผมอ่านข้ามไป ช่วงนั้น ชุลมุนหน่อย พอดีมีเพื่อนสมาชิกมาบอก เลยย้อนไปหน้า 142 เพิ่งอ่านเจอ
ถ้าคุณ ccczaa ต้องการเขียนบทความเรื่องทอง ผมจะเปิดหัวข้อให้ใหม่ครับ  ด้วยความยินดี
และ  ขอต้อนรับสู่บ้าน gold2gold ครับ

ขอบคุณครับ อ.พอล ที่ให้เกียรติผมครับ

ผมเกรงว่าจะเขียนหรือวิเคราะห์ได้ไม่ดีพอตามที่ อ.พอล คาดหวังครับ

อีกอย่างผมทำงานตอนกลางวัน อาจจะเขียนได้แค่วันเสาร์ หรือ อาทิตย์ ครับ อาจจะได้แค่นี้ครับ

ยังงัยก็ขอส่งที่วิเคราะห์ให้ อ.พอล พิจารณาดูก่อนครับ

ถ้า อ.พอลเห็นว่าไหว ก็จะมาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ อ.พอล

ด้านล่างเป็นการวิเคราะห์จากกราฟรายวัน

!hi สวัสดีค่ะ อาจารย์ ccczaa
ขอถามเลยนะคะ  !034 ทำไม trendlineถึงมีได้หลายที่ล่ะคะ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมคะ   trendline รับและต้าน  มันคือ แนวรับและแนวต้านหรือไม่คะ วันนี้อาจารย์มาศัพท์เทคนิคมาก   งงเหมือนกัน !38 วิธีการหาก็ไม่เหมือนกัน หรือหาเหมือนกันไม่ถามดีกว่าพูดไม่ถูก แต่เส้นที่ขีดมันไม่เหมือนกันน่ะค่ะ !45 !_01 !_01 ขอบคุณค่ะ !thk !gd

กราฟรายวันครับ

ถ้าตอบแล้วอ่านไม่รู้เรื่องห้ามด่าผมนะครับ ให้ด่ากราฟแทนครับ

ดูตามกราฟนี้ก็แล้วกันครับ กราฟเมื่อวานเส้นมันเยอะจัด

ถามมาก็ตอบครับ

1.จากกรอบสี่เหลี่ยมสีแดงด้านบนสุด  จะเห็นเส้นสีเขียวลากเฉียงๆลงมาจากซ้ายมือเรามาทางด้านขวามือ เส้นนี้คือเส้นแนวต้านขาขึ้นครับ

2.จากกรอบสี่เหลี่ยมสีแดงที่ต่ำลงมา จะมีเส้นสีเขียวลากจากด้านล่างจากว้ายไปขวามือด้านบน เส้นนี้คือเส้นแนวรับการทำขาขึ้นครับ
ทั้ง 2 จุดนี้จะมีความสำคัญคือใช้ดูการเข้าสามเหลี่ยมชายธงของแท่งเทียนครับ โดยมีเส้นสีเหลืองที่ราคาประมาณ 1067 เป็นตัวกำหนดแนวต้านขาขึ้น และมีเส้นสีฟ้าเป็นแนวต้านและแนวรับครับ  โดยมีแนวรับต่ำสุดจากการเริ่มต้นหลุดสามเหลี่ยมชายธง ตรงเส้นสีแดงที่ลากตัดกันเป็นจุดอ้างอินครับ เพื่อใช้ในการสังเกตุความเปลี่ยนแปลงของแท่งเทียนที่ผ่านมาครับ

ที่นี้ให้สังเกตแท่งเทียนที่รูปร่างเหมือนฆ้อนเล็กๆ 2 ตัวครับ อิ อิ จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไรตรงเส้นแดงๆที่ผมวงกลมสีขาวไว้ครับ ถ้ามันอยู่บนเส้น ส่วนมากราคาจะดีดขึ้นครับ

เมื่อวานตอนราคาอยู่ที่ประมาณ 1042 หรือเท่าไหร่ ผมจำไม่ได้ครับ แท่งเทียนด้านบนจะมีรูปร่างเหมือนด้านล่างครับ แต่อยู่ต่ำกว่าเส้นสีเขียวที่ผมวงกลมสีขาวไว้ ตรงนี้โดยมากเมื่อเข้าสามเหลี่ยมแล้วราคาลงครับ

นอกจากนั้นเราจะใช้อินดี้ล่างในการทำนายราคาครับ พูดง่ายๆเดาครับ ผิดบ้างถูกบ้าง  คงตอบได้แค่นี้ครับ

ไม่รู้ตรงกับคำถามหรือเปล่า แต่ถือว่าตอบแล้วนะครับ

ที่นี้มาว่ากันสำหรับวันนี้ครับ

ตอนนี้เส้นสีเขียวด้านบนที่ลากจากทางซ้ายลงมาทางขวา ตอนนี้กลายเป้นเส้นแนวต้านขาขึ้นแล้วครับ ซึ่งโดยปกติราคาจะไม่สามารถผ่านเส้นนี้ได้ครับ ในช่วงระยะเวลาสั้นๆครับ พูดง่ายๆคือไม่สามารถทำราคาสูงสุดได้ใหม่ครับ ต้องใช้เวลาหน่อยครับ

อินดี้ล่าง

Psy กำลังพยายามยกตัวขึ้นไปรอราคาที่จะทำขาขึ้นแล้วครับ
Sto  ลงมากแล้วและกำลังหักขึ้น
dMACD  หักขึ้นนิดหน่อย ตรงนี้มองว่า Sto สามารถลากขึ้นได้ครับ
2*2 MA บอกว่าดอลล่าร์เริ่มอ่อนค่า

โดยร่วม กำลังบอกว่าราคากำลังจะเด้งขึ้นครับ แต่ไม่เกินเส้นเขียวครับ คือราคา 1056.69 USD ครับ
แนวรับ แนวต้าน  บนตัวกราฟครับ

ทั้งหมดคือการเดาครับ ผิดก็ด่ากราฟครับ ห้ามด่าผมครับ

เพิ่มอีกนิดครับลืมพิมพ์ไำปครับ

เส้นแดงที่ลากขึ้นมาจากด้านล่างตรงที่ลากขึ้นมาจากกรอบสีเหลี่ยมสีเขียวๆด้านล่างสุด  จากทางซ้ายขึ้นไปด้านบนขวามือเป็นเส้นแนวต้านขาลงครับ

อ.พอล  ยังงัยก็ช่วยแนะนำด้วยครับ   ขอบคุณครับ

ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ส่วนตัวได้จากการลองผิดลองถูก ควรพิจารณาและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง เพราะไม่มีอะไรดีที่สุดและถูกต้องเสมอไปครับ
sayong
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 03:10:16 AM »

Cheesyขอมาเจิมคนแรกค่ะ....จะมารออ่านทุกวันนะคะ Grin Grin

ฝันให้ไกลและไปให้ถึง...
ทำทุกย่างก้าวของชีวิตให้มีความสุข
linkกระทู้เก่าค่ะ http://www.goldtraders.or.th/webboard/index.php?topic=4064.0
ffr_manoj243
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 05:26:45 AM »

สวัสดีครับ .. "คุณ ccczaa"

ถือเป็น "ความโชคดี" ของ "สมาชิก .. gold2gold"
ที่ "คุณ ccczaa"  กรุณาสละเวลา .. มาแนะนำ "การเรียนรู้ทางเทคนิค" ให้กับ "มือใหม่"

ผมคงจะได้ "ศึกษา และซึมซับ" .. "เคล็ดลับวิชา" ที่จะนำไปสู่ "ความสำเร็จในการลงทุน"
จาก "คุณ ccczaa"  ซึ่งเป็น "ผู้จุดประกาย .. ความสนใจในการวิเคราะห์ทางเทคนิค"  
ตั้งแต่ .. เมื่อ  5- 6 เดือนก่อน   ที่ "คุณ ccczaa" ได้เข้าไปสนทนา ใน "CBOX : Thaigold"

ขอคารวะ .. "อาจารย์"  ที่กรุณา "เข้ามาสอนสั่ง" ใน "gold2gold" ครับ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 05:31:20 AM โดย ffr_manoj243 » บันทึกการเข้า
NN
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 06:22:36 AM »

ยินดีต้อนรับ คุณ ccczaa นะคะ  ไว้แวะมาแบ่งปันความคิดเห็นให้เราชาวสมาชิกด้วยนะคะ... 

nu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 08:13:11 AM »

ดีใจที่  อ.ccczaa"  มาบ้านนี้ครับผมติดตามจากข้างบ้านมานานแล้วครับขอขอบคุณที่ให้ความรู้กับมือใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 08:16:18 AM โดย nu » บันทึกการเข้า
Lin
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 08:19:58 AM »

ยินดีต้อนรับอาจารย์ค่ะ     ลิน และอีกหลาย ๆ ท่านในนี้เป็นมือใหม่จริง ๆ ค่ะ อยากรบกวนอาจารย์ช่วยสอนเราตั้งแต่เริ่มต้นแบบอนุบาลเลยได้ไหมคะ ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ Smiley
ppjj
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:07:35 AM »

จะมาอ่านทุกวันเลยค่ะจารย์ซีซ่า Kiss
vve
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:10:57 AM »

สวัสดี อ.ccczaa  และทุกท่าน
ขอบคุณ อ.ccczaa ที่สละเวลาและนำความรู้มาแบ่งปันใน gold2gold.com ครับ
verb2be
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:42:16 AM »

ดีใจจัง
ตามมาแสดงความยินดีกับคุณลุงซีค่ะ  Grin
เราจะตามไปในทุกๆบ้าน จริงไหมคะ พี่คิก (อิอิ เลยวันเกิดแล้ว แก่กว่าเรา  )

mamai
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:57:34 AM »

สวัสดีครับคุณ ccczaa ขอบคุณที่สละเวลาครับ ผมจะติดตาม และขอความรู้ด้วยคนนะครับ อาจารย์ของอาจารย์ ต้องเรียกว่าอาจารย์ปู่  Cheesy

"ไม่เชื่อต้องศึกษา   ไม่มีปัญญาต้องเรียนรู้"
ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:22:33 AM »

กราฟรายวันครับ

ถึงตอนนี้ถ้าเป็นวันจันทร์ ผมเดาว่าราคาขึ้น 100% ครับ แต่วันนี้เป็นวันศุกร์ทำให้ความไม่แน่นอนเกิดขึ้นได้เสมอครับ

เส้นMA 5 วันสีบานเย็นออกอาการกลับตัวขึ้น โดยที่เส้น MA 10 วันสีน้ำตามไม่หักลงตามแต่กลับไต่ที่ trend line เส้นเขียวเส้นล่าง  จุดนี้โดยปกติราคาขึ้นต่อได้ครับ
ถ้าดู trend line สีเหลือง 3 เส้น จะเห็นว่าแท่งเทียนเกาะติดเส้นบนสุดพร้อมที่จะทะลุขึ้นไปได้ตลอดครับ

อินดี้ล่าง

Psy กำลังยกตัวขึ้นได้ในระดับหนึ่ง  ถ้ายืนต่อได้อีกราคาก็จะสามารถที่จะเด้งขึ้นได้ต่อครับ

Sto  ที่ลงมามากตอนนี้หักขึ้นหักขึ้นได้แล้วครับ

dMACD  หักขึ้นนิดหน่อยและกำลังชนแนวต้าน  ตรงนี้มองว่า Sto สามารถลากให้ทะลุขึ้นไปได้ครับ

2*2 MA บอกว่าดอลล่าร์เริ่มอ่อนค่า

Index  ออกแนว sideways ลง ครับ

โดยร่วม กำลังบอกว่าราคากำลังจะเด้งขึ้นอีกครับ แต่ไม่เกินเส้นเขียวครับ คือราคาประมาณ 1057 USD ครับ นอกจากจะมีปัจจัยภายนอกมากระตุ้นครับถึงจะทำให้ราคาทองขึ้นแรงๆได้ครับ
แนวรับ แนวต้าน  บนตัวกราฟครับ

ทั้งหมดคือการเดาราคาตามกราฟครับ ผิดก็ด่ากราฟครับ ห้ามด่าผมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 10:59:42 AM โดย ccczaa » บันทึกการเข้า

ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ส่วนตัวได้จากการลองผิดลองถูก ควรพิจารณาและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง เพราะไม่มีอะไรดีที่สุดและถูกต้องเสมอไปครับ
อุ๊
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:30:24 AM »

ขอบคุณค่ะคุณซี

จะตามมาอ่านทุกวันนะคะ Grin
ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:53:59 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ อ.พอล ที่เปิดบ้านให้ผมโพสกราฟเพื่อเดาราคาครับ ขอบคุณมากครับ

และขอบคุณ คุณซายอง คุณมาโนช คุณnu คุณริน คุณNN คุณppjj คุณvve คุณmamai และโดยเฉพาะคุณverb2be (หลานดินสอ 2 บี ที่น่ารักตลอดกาล)ครับ ที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่นครับ

ผมต้องขอขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ โดยเฉพาะหลายๆท่านที่พยายามเพิ่มคำว่าอาจารย์ให้ผม ซึ่งคำนี้ผมว่าอาจจะไม่เหมาะกับผมมากนัก เพราะผมไม่ได้จบมาทางด้านนี้ และยังไม่ได้ทำประโยชน์ให้สังคมมากพอที่จะรับคำคำนี้ได้ครับ  ถ้าเป็นไปได้กรุณาเรียกชื่อผมดีกว่าครับ ผมจะได้สบายใจเวลาที่จะโพสเรื่องต่างๆลงมาบนบ้านหลังนี้ครับ

Cry สำหรับคุณมาโนช ผมดีใจมากครับที่คุณมาโนช เริ่มกลับมาให้ความสำคัญทางเทคนิคมากขึ้นครับ  ถึงเทคนิคจะไม่ถูกต้อง 100% แต่ความคิดส่วนตัวผม ผมคิดว่าเดินแบบมีทิศทางดีกว่าไม่มีครับ อย่างน้อยก็อุ่นใจว่าเราได้เดินตามเทคนิคที่เขาต้องการให้เราเรียนรู้ครับ คุณมาโนชมีอะไรดีๆเอามาแนะนำผมบ้างครับ เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ โดยเฉพาะคุณมาโนชจะเป็นผู้ที่ชำนาญด้านวิเคราะห์ข่าวมากอยู่แล้ว ได้เทคนิคมาเพิ่มคงช่วยเพื่อนๆได้มากครับ  Grin

Shocked คุณริน ต้องการให้เริ่มที่จุดเริ่มต้น ตรงนี้คุณรินสามารถกลับไปหาอ่านที่กระทู้เก่าๆที่ผมเคยโพสไว้ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นที่เวปบ้านทอง โกล์ดฮิป หรือไทยโกล์ด ครับ หรือมีปัญหาติดขัดตรงไหน ผมว่าคุณรินตั้งคำถามมาครับ ถ้าผมตอบได้ผมตอบครับ ถ้าตอบไม่ไหวคงต้องให้เพื่อนๆช่วยตอบครับ

เอาเป็นว่า เรามาศึกษาหาแนวทางการเล่นทองร่วมกันครับ ตรงนี้ไม่มีอาจารย์ครับ มีแต่เพื่อนที่รู้บ้างไม่รู้บ้างครับ

อีกคนที่ผมต้องขอบคุณมากคือคุณSayong  Grinและ คุณพันวา Grin ที่แนะนำให้ผมทราบว่า อ.พอล ได้เปิดเวปที่นี้ครับ ทำให้ผมได้มีโอกาสตามมาศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ และไม่เคยคิดว่าจะต้องมาโพสการวิเคราะห์ทองให้ อ.พอล ดู อิ อิ เพราะโดยมากเวลาผมกำลังหลงทาง ผมก็จะเข้ามาอ่านของ อ.พอล ครับ
 Grin  

brabus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:11:54 AM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณccczaa

จะเข้ามาติดตามอ่านทุกวันด้วยอีกคนนะคะ Grin Grin Grin
Neung99k
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:17:52 AM »

ขอบคุณคุณccczaaa ที่ช่วยแนะแนวทางนะครับ Grin

http://www.smart90days.com/neung999kk/  ธุรกิจท่องเที่ยวรับเงินแสน
http://www.azpaypoint.com/chitdech  รายจ่ายจะกลับมาเป็นรายได้
Gold Price today, Gold Trend Price Prediction, ราคาทองคํา, วิเคราะห์ทิศทางทองคํา

images by free.in.th
Thanks: ฝากรูป dictionary ---------------------Charts courtesy of Moore Research Center, Inc. For more information on Moore Research products and services click here. --- http://www.mrci.com ---------- ---------------------------------------------รูปกราฟแสดงราคาทองในอดีตปี 1974-1999 ของ Moore Research Center, Inc. แสดงฤดูกาลที่ราคาทองขึ้นสูงสุดและตําสุด เอาแบบคร่าวๆ เส้นนําตาลหรือนําเงินก็ใกล้เคียงกัน เส้นนําตาลเฉลี่ย 15 ปี เส้นนําเงินเฉลี่ย 26 ปี ราคาตําสุดของเส้นนําตาล หรือเฉลี่ย 15 ปี ในเดือน ปลายเดือน เมษ และปลายเดือน สค ต่อต้นเดือน กย[/color] สูงสุดในเดือน กพ กับ พย / ส่วนเฉลี่ย 26 ปี ราคาตําสุด ต้น กค กับ ปลาย สค และราคาสูงสุดในเดือน กพ และ กลางเดือน ตค ----- แค่ดูคร่าวๆ เป็นแนวทาง อย่ายึดมั่นว่าจะต้องเป็นตามนี้ ข้างล่างเป็นกราฟราคานํามัน ตามฤดูกาล จาก Charts courtesy of Moore Research Center, Inc. images by free.in.th
หน้า: [1] 2 3 ... 67   ขึ้นบน
พิมพ์