Forex-Currency Trading-Swiss based forex related website. Home ----- กระดานสนทนาหน้าแรก ----- Gold Chart,Silver,Copper,Oil Chart ----- gold-trend-price-prediction ----- ติดต่อเรา
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 67   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จบ ป.4 หัดเล่นทอง 2  (อ่าน 88081 ครั้ง)
sayong
Full Member

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 05:59:33 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ อ.พอล ที่เปิดบ้านให้ผมโพสกราฟเพื่อเดาราคาครับ ขอบคุณมากครับ

และขอบคุณ คุณซายอง คุณมาโนช คุณnu คุณริน คุณNN คุณppjj คุณvve คุณmamai และโดยเฉพาะคุณverb2be (หลานดินสอ 2 บี ที่น่ารักตลอดกาล)ครับ ที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่นครับ

ผมต้องขอขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ โดยเฉพาะหลายๆท่านที่พยายามเพิ่มคำว่าอาจารย์ให้ผม ซึ่งคำนี้ผมว่าอาจจะไม่เหมาะกับผมมากนัก เพราะผมไม่ได้จบมาทางด้านนี้ และยังไม่ได้ทำประโยชน์ให้สังคมมากพอที่จะรับคำคำนี้ได้ครับ  ถ้าเป็นไปได้กรุณาเรียกชื่อผมดีกว่าครับ ผมจะได้สบายใจเวลาที่จะโพสเรื่องต่างๆลงมาบนบ้านหลังนี้ครับ

Cry สำหรับคุณมาโนช ผมดีใจมากครับที่คุณมาโนช เริ่มกลับมาให้ความสำคัญทางเทคนิคมากขึ้นครับ  ถึงเทคนิคจะไม่ถูกต้อง 100% แต่ความคิดส่วนตัวผม ผมคิดว่าเดินแบบมีทิศทางดีกว่าไม่มีครับ อย่างน้อยก็อุ่นใจว่าเราได้เดินตามเทคนิคที่เขาต้องการให้เราเรียนรู้ครับ คุณมาโนชมีอะไรดีๆเอามาแนะนำผมบ้างครับ เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ โดยเฉพาะคุณมาโนชจะเป็นผู้ที่ชำนาญด้านวิเคราะห์ข่าวมากอยู่แล้ว ได้เทคนิคมาเพิ่มคงช่วยเพื่อนๆได้มากครับ  Grin

Shocked คุณริน ต้องการให้เริ่มที่จุดเริ่มต้น ตรงนี้คุณรินสามารถกลับไปหาอ่านที่กระทู้เก่าๆที่ผมเคยโพสไว้ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นที่เวปบ้านทอง โกล์ดฮิป หรือไทยโกล์ด ครับ หรือมีปัญหาติดขัดตรงไหน ผมว่าคุณรินตั้งคำถามมาครับ ถ้าผมตอบได้ผมตอบครับ ถ้าตอบไม่ไหวคงต้องให้เพื่อนๆช่วยตอบครับ

เอาเป็นว่า เรามาศึกษาหาแนวทางการเล่นทองร่วมกันครับ ตรงนี้ไม่มีอาจารย์ครับ มีแต่เพื่อนที่รู้บ้างไม่รู้บ้างครับ

อีกคนที่ผมต้องขอบคุณมากคือคุณSayong  Grinและ คุณพันวา Grin ที่แนะนำให้ผมทราบว่า อ.พอล ได้เปิดเวปที่นี้ครับ ทำให้ผมได้มีโอกาสตามมาศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมครับ และไม่เคยคิดว่าจะต้องมาโพสการวิเคราะห์ทองให้ อ.พอล ดู อิ อิ เพราะโดยมากเวลาผมกำลังหลงทาง ผมก็จะเข้ามาอ่านของ อ.พอล ครับ
 Grin  
Cheesy  Grin ดีใจจังค่ะที่ได้คุยกับคุณซีซ่าเรื่องเวป gold2gold ของคุณพอล
ทำให้มีกระทู้ใหม่ จากคนที่มากความสามารถและมากความรู้อย่างคุณซีซ่า เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งกระทู้.... Grin Grin แล้วจะพยายามศึกษาเพิ่มเติมนะคะ....แม้จะช้าหน่อยคงไม่ว่ากันนะคะ Cheesy

ฝันให้ไกลและไปให้ถึง...
ทำทุกย่างก้าวของชีวิตให้มีความสุข
linkกระทู้เก่าค่ะ http://www.goldtraders.or.th/webboard/index.php?topic=4064.0
ppjj
Newbie
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:57:27 AM »

สวัสดีตอนสายค่ะทุกท่าน วันนี้มารออ่านแล้วค่ะ Kiss
solutions
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:47:37 AM »

ตามมาส่อง ครับ
sue662
Full Member

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 12:21:59 PM »

ขอบคุณค่ะ  ตามมารออ่านทุกวันค่ะ
sayong
Full Member

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 05:09:51 PM »

สวัสดีค่ะคุณccczaa Cheesy
เอาดอกไม้มาฝากค่ะ....สำหรับกระทู้ใหม่ที่อัดแน่นด้วยสาระ

ฝันให้ไกลและไปให้ถึง...
ทำทุกย่างก้าวของชีวิตให้มีความสุข
linkกระทู้เก่าค่ะ http://www.goldtraders.or.th/webboard/index.php?topic=4064.0
jainu
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 08:52:42 PM »

Grin
สวัสดีค่ะ
มารออ่านด้วยคน ค่ะ ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคน  Smileyน่ะค้ะ
ซายองรูปสวยจังเลย Wink

finghting!!!
moddang
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:54:21 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ ccczaa
ตามมาแสดงความยินดีด้วยค่ะ  ก็ขอให้ทำงานอย่างมีความสุขนะคะ

สิ่งที่ควรทำคือความดี  สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม  สิ่งที่ควรจำคือบุญคุณ
ppjj
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:22:09 AM »

สวัสดีตอนสายวันอาทิตย์ค่ะ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:55:51 PM »

กราฟราย 4 ชั่วโมง ครับ

เพื่อความสะดวกในการดูกราฟ จะลงรายละเอียดให้ไว้ครับ

MA 5  = สีขาว
MA10 = สีน้ำตาลอ่อน
MA30  = สีน้ำตาลเข้ม
MA50  = สีฟ้าอ่อน
MA75  = สีเขียวอ่อน
MA100 = สีฟ้าอมน้ำเงิน
MA200 = สีน้ำเงิน

EWO เป็นเส้น FMA 5 วัน กับ  SMA 34 วัน

Fx  เป็นเส้น MA 9 วัน กับ 45 วัน

บนตัวกราฟ

ราคาสูงสุดเมื่อวันศุกร์ 1048.70 USD   ต่ำสุด  1034.99 USD  ปิด 1044.70 USD
(ตามกราฟผม)

fibo fan

ปิดราคาสูงกว่าเส้น fibo 50.0 ที่ 1043.81 USD

trend line

1. ปิดต่ำกว่าเส้น trend line กลางสีเหลือง  วัดจาก 1069.71 USDลงไปที่ 1048.70 USD  ถือว่าราคาปิดต่ำกว่าแนวต้านครับ
2. ปิดต่ำกว่าเส้น trend line ล่างสุดสีบานเย็น วัดจาก 986USD  ขึ้นไปที่  1001.7 USD  ถือว่าปิดราคาต่ำกว่าแนวต้านครับ
จากข้อ 1 และ 2  ตรงจุดนี้ทำให้มองว่าราคาจะ sideways ลงต่อครับ จากนั้นน่าจะทำขาขึ้นต่อครับ เพราะยังสามารถยืนเหนือเส้นแนวรับบนสุดได้ครับ ถือว่ายังไม่หลุดขาขึ้นครับ

เส้น MA

1. เส้น MA 5 หักกลับลงมา โดยเส้น 10 วันตัดเส้น FRASMA  ขึ้นมา และเส้น 5 วันพร้อมที่จะตัดเส้น 10 วัน และเส้น 30 วันยังหักลง โดยตัดเส้น 10 วันแล้ว และพร้อมที่จะตัดเส้น FRASMA โดยที่เส้น 30 วันยังยืนเหนือเส้น FRASMA อีก  จุดนี้มองว่าราคาลงต่อครับ และพร้อมที่จะเด้งขึ้นครับ
2. เส้นFRASMA วิ่งขนานกับเส้น ค่าเฉลี่ยสีขาว และ เส้น 200 วัน สีน้ำเงินจุดนี้ทำให้มองว่าราคาsideways ลงต่อได้ครับ
3. เส้นค่าเฉลี่ยสีขาว วิ่งขนานและอยู่สูงกว่าเส้น 200 วันสีน้ำเงิน  ที่ออกอาการ sideways จุดนี้มองว่าราคาลงต่อแต่ไม่น่ามากครับ

สรุป  จากตัวกราฟราคาย่อตัวต่อครับ  แต่พร้อมที่จะเด้งกลับที่แนวรับจุดใดจุดหนึ่งครับ ตามกราฟนี้ อยู่ที่ประมาณ  1007 USDหรือ1008 USD ครับ

อินดี้ล่าง

EWO เป็นเส้น FMA 5 วัน กับ SMA 34 วัน ยังวิ่งขนานกันลงมา บอกถึงการย่อตัวต่อครับ แต่เส้น 5 วัน เริ่มออก sideways ทำให้มองว่าราคาลงต่อได้ไม่มากครับ

MACD on RSI  ขึ้นสูงและวิ่งเข้าหากัน และออกอาการ sideways ลง

Fx  เป็นเส้น MA 9 วัน กับ 45 วัน วิ่งขนานกัน ออกแนว sideways ลงครับ โดยเส้น 9 วัน ออกอาการ sideways เหมือนเส้น 5 วัน ของ EWO ทำให้มองว่ามีโอกาสเด้ง ตรงจุดแนวรับสูงขึ้นครับ

ความเห็นส่วนตัว
เชื่อว่าราคาย่อตัวต่อครับ
แนวรับ   1039  1032  1027  1017  1008 และอาจถึง  1003 ได้ครับ
แนวต้าน  1047   1049  1058

กราฟรายวันครับ

บนตัวกราฟ

ราคาไม่สามารถผ่านแนวต้านที่ราคา 1061.54  USD โดยทำราคาสูงสุดได้  1059.68 USD จากนั้นหลุดราคา1051.74  USD ลงมา คาดว่าราคาน่าจะกลับลงมาทดสอบแนวรับอีกครั้ง ก่อนขึ้นไปต่อครับ (ตามที่พิมพ์บนกราฟ)

จุดที่น่าสนใน แท่งเทียนเหมือนจะฟอร์มตัวทำไหล่ขวา จุดนี้ต้องจับตามองครับ เพราะถ้าเกิด H&S จริง ราคาจะพลิกกลับเป็นขาลงได้ครับ โดยอาจจะลงถึง  970 ? 950 USD ได้ครับ

อินดี้ล่าง

Psychological ทะลุแนวต้านขึ้นมายืนที่ 60.0000 ได้ แต่กลับหนุดแล้วออก sideways ทให้มองว่าราคาน่าจะกลับมาที่ 54.0000 หรืออาจลงมาถึง 52.0000 เพื่อ ลงมาทดสอบแนวรับอีกรอบครับก่อนครับ ตามกราฟคาดว่าราคาจะลงมาที่ 1017 หรือ 1006 USDได้ครับ USD ครับ โดยมีแนวต้านขาลงสำคัญที่ 1023 USD ครับ

Sto (5 3 3) (14 3 3) ยังหักขึ้น แต่ออกแนว sideways แต่ลงมาต่ำมากแล้วครับ ทำให้มองว่าราคาน่าจะเด้งขึ้นได้ครับ

dMACD (12 26 9) ลงต่ำกว่า 0 แล้วครับ ตอนนี้ออกอาการ sideways ขึ้น ครับ แต่ยังไม่ผ่านแนวต้าน

ราคาน่าจะย่อตัวอีกครับ ก่อนที่จะทำขาขึ้นต่อครับ

แนวต้าน 1049  1058  1054

แนวรับ  1041  1034  1023  1027  1006   997    

กราฟรายสัปดาห์ครับ

1. บนตัวกราฟแท่งเทียน   ราคาทะลุเส้น trend line สีน้ำเงิน(ที่ตีใหม่  ) แต่ไม่ผ่านเส้น trend line ขาวราคายังปิดต่ำกว่าเส้น trend line สีสีบานเย็น จุดนี้ทำให้มองว่าราคาลงต่อได้ครับ
2. เส้นFRASMA ออกแนว sideways ขึ้น เส้นMA 5 วันสีเขียว เส้นMA 21 วันสีบานเย็น และเส้นMA 55 วันสีเหลืองทอง ยังยกตัวสูงขึ้น วิ่งเข้าหา เส้น FRASMA ในลักษณะที่ไม่ค่อยดิ่งเข้าไป ทำให้มองว่าราคาพร้อมที่จะขึ้นได้อีกครับ  แต่เมื่อดูเส้น  วัน จะเห็นว่ากำลังชนแนวต้านเส้นสีน้ำเงิน  ทำให้โอกาส ที่สัปดาห์หน้าจะกลับมาปิดแท่งเทียนบวกมีโอกาสน้อยลงไปครับ  ดูตามนี้ราคาน่าจะค่อยๆ sideways ลงมามากกว่าครับ

อินดี้ล่าง

i-Trend  เส้นเขียววิ่งชนแนวต้านและหักลง   เส้นแดงวิ่งลงชนแนวต้านแล้วหักขึ้น ทำให้มองว่าราคาลงได้ต่อครับ  ( กราฟยังเป็นขาขึ้นครับ) แต่ราคากำลังกลับลงมาทดสอบแนวรับ  รับได้ตรงจุดไหนราคาน่าจะขึ้นต่อได้ครับ

ส่วน Cycle.  มีสัญญานให้ขายแล้วครับ

ราคาลงมาทดสอบแนวรับครับในระยะสั้นๆนี้ครับ โดยน่าจะ sideways ลงมาที่ราคาประมาณ 1017 USD ครับ
แนวรับที่อาจลงมาทดสอบถึงและไม่ควรหลุด ตามกราฟในสัปดาห์นี้  คือ 1007 ครับ ถ้าราคามามาตรงจุดนี้ราคาควรเด้งขึ้นครับ เพื่อไม่ให้เกิด H&S ในรายวันครับ

สรุป จากกราฟทั้ง 3 กราฟ  

ราคาน่าจะย่อตัวลงมาแถวๆ แนวรับที่ราคา   1041  1039 1034  1032  1027 1023  1017  1008  1006 1003  997    

จากนั้นจะกลับขึ้นมาทำขาขึ้นใหม่ครับ โดยมีแนวต้าน ที่ราคา  1047  1049  1058  1054

กราฟรายเดือนครับ

กราฟนี้ให้ดูรูปแบบการเกิด H&S ครับ  ได้ราคาสูงสุด 1249.73 USD ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 04:08:42 PM โดย ccczaa » บันทึกการเข้า

ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ส่วนตัวได้จากการลองผิดลองถูก ควรพิจารณาและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง เพราะไม่มีอะไรดีที่สุดและถูกต้องเสมอไปครับ
ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:58:13 PM »

สวัสดีค่ะคุณccczaa Cheesy
เอาดอกไม้มาฝากค่ะ....สำหรับกระทู้ใหม่ที่อัดแน่นด้วยสาระ

ขอบคุณครับ คุณsayong สำหรับดอกไม้ครับ

ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ส่วนตัวได้จากการลองผิดลองถูก ควรพิจารณาและตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง เพราะไม่มีอะไรดีที่สุดและถูกต้องเสมอไปครับ
ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:59:10 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ ccczaa
ตามมาแสดงความยินดีด้วยค่ะ  ก็ขอให้ทำงานอย่างมีความสุขนะคะ

ขอบคุณครับ คุณมดแดง

jainu
Sr. Member

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 05:23:24 PM »

Grin สวัสดีค่ะ เย็นวันอาทิตย์ แล้วค่ะ
ไปลอยกระทงที่ไหนค่ะ ทุกปีนู๋ก็จะไปลอยกับแม่ค่ะเราจะไปลอยคลองเล็กๆๆอีกซอยนึงตอนเที่ยงคืนพอดีค่ะ Smiley
นู๋จัยเข้ามาอ่านเป็นแบบนี้ค่ะ
จะเข้ามาอ่านทุกวันเลยค่ะ Smiley
ขอบคุณมากๆน้ะค่ะที่กรุณามาให้ความรู้

finghting!!!
ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:59:36 PM »

ตามมาส่อง ครับ

อิ อิ  :Smiley ส่องจริงๆด้วย

isariya
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:41:22 PM »

สวัสดีค่ะคุณซ๊ซ่า
 Grin Grin Grin Wink Wink Wink Wink Wink

ccczaa
Jr. Member
**

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:03:36 PM »

Grin สวัสดีค่ะ เย็นวันอาทิตย์ แล้วค่ะ
ไปลอยกระทงที่ไหนค่ะ ทุกปีนู๋ก็จะไปลอยกับแม่ค่ะเราจะไปลอยคลองเล็กๆๆอีกซอยนึงตอนเที่ยงคืนพอดีค่ะ Smiley
นู๋จัยเข้ามาอ่านเป็นแบบนี้ค่ะ
จะเข้ามาอ่านทุกวันเลยค่ะ Smiley
ขอบคุณมากๆน้ะค่ะที่กรุณามาให้ความรู้

ครับ ผมก็คิดว่าจะไปลอยกระทงเหมือนกันครับ คงลอยที่บึงแก่นนคร ครับ   Grin

แล้วตั้งจิตอธิฐาน  ความทุกข์ทั้งหลายให้หมดไป...จากโลกนี้ครับ

Gold Price today, Gold Trend Price Prediction, ราคาทองคํา, วิเคราะห์ทิศทางทองคํา

images by free.in.th
Thanks: ฝากรูป dictionary ---------------------Charts courtesy of Moore Research Center, Inc. For more information on Moore Research products and services click here. --- http://www.mrci.com ---------- ---------------------------------------------รูปกราฟแสดงราคาทองในอดีตปี 1974-1999 ของ Moore Research Center, Inc. แสดงฤดูกาลที่ราคาทองขึ้นสูงสุดและตําสุด เอาแบบคร่าวๆ เส้นนําตาลหรือนําเงินก็ใกล้เคียงกัน เส้นนําตาลเฉลี่ย 15 ปี เส้นนําเงินเฉลี่ย 26 ปี ราคาตําสุดของเส้นนําตาล หรือเฉลี่ย 15 ปี ในเดือน ปลายเดือน เมษ และปลายเดือน สค ต่อต้นเดือน กย[/color] สูงสุดในเดือน กพ กับ พย / ส่วนเฉลี่ย 26 ปี ราคาตําสุด ต้น กค กับ ปลาย สค และราคาสูงสุดในเดือน กพ และ กลางเดือน ตค ----- แค่ดูคร่าวๆ เป็นแนวทาง อย่ายึดมั่นว่าจะต้องเป็นตามนี้ ข้างล่างเป็นกราฟราคานํามัน ตามฤดูกาล จาก Charts courtesy of Moore Research Center, Inc. images by free.in.th
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 67   ขึ้นบน
พิมพ์